Bạn Có Biết Điều 100 Của Luật Đất Đai Năm 2013 Chưa?

Pháp Luật



Tôi mong muốn người Việt Nam phải biết được luật Việt Nam,
Mong muốn trao gởi thông điệp là tất cả người Việt hiểu về pháp luật cơ bản của Việt Nam. DÂN TA PHẢI BIẾT LUẬT TA của Văn phòng luật sư Đoàn Gia Phúc, Đoàn Luật Sư Thành Phố Hồ Chí Minh ra đời.
——————/————————-
🔔 Đăng ký kênh Luật sư Thu Đoàn:
🔔 Đăng ký kênh Dân Ta Phải Biết Luật Ta:
——————-/————————-
Liên hệ tài trợ, hợp tác:
✉️ Email: Thudoan1975@yahoo.com
Ⓕ Facebook:
▶ Website:
——————-/————————-
QUÝ VỊ VÀ CÁC BẠN CÓ NHƯ CẦU TƯ VẤN CÓ PHÍ -TRANH TỤNG
XIN LIÊN HỆ 02837907727 (Trong giờ hành chính)
Tôi hy vọng sẽ san sẽ kiến thức pháp luật cơ bản giúp quý vị và các bạn.
Luật sư Đoàn Thị Thiên Thanh Thu
——————-/————————
© Bản quyền thuộc về Luat su Thu Doan
© Copyright Luat su Thu Doan & Do not Reup

Nguồn: https://nhagiagoc.org/

Xem thêm bài viết khác: https://nhagiagoc.org/phap-luat/

18 thoughts on “Bạn Có Biết Điều 100 Của Luật Đất Đai Năm 2013 Chưa?

  1. Thế đất thổ cư của bố tôi đứng tên và thửa đất thổ cư của bà nội tôi đứng tên trên hồ sơ đị chính năm 1965 bà nội tôi sinh một mình bố tôi duy nhất luật sư tư vấn cho tôi biết với bây giờ tôi mới làm được vi bằng để chứng minh nguồn gốc đất để làm sổ đỏ lần đầu nhưng bọn chính quyền nó cứ lập hồ sơ địa chính nguồn gốc ông cha để lại sổ địa chính lập ngày 31 tháng 12 năm 1994 thế luật sư làm ơn cho tôi biết bây giờ tôi phải làm thế nào xin cảm ơn luật sư

  2. Luật su ơi. Cho minh xin số đt của luật sư .mình muốn được luật sư tư vấn về đất đai .cảm ơn luật sư

  3. Chúc chị nhiều sức khỏe ạ, chị ơi giúp e giải đáp 1 vấn đề nhé chị : Bố e được nhà nước giao đất giãn dân trước 1988, thửa đất chỉ là mặt nuớc . bố mẹ e phải vay tiền lấp đất vượt mặt nước . Trên các giấy nộp thuế đất và tại sổ điạ chính của xã thì diện tích thửa đất của bố e là 130m2 , nhưng trên thực tế thì lại là 210m2 (theo số liệu được xã khảo sát , đo đạc lại năm 2001) kể từ năm 2001 thì bố e đóng thuế đất với diện tích 210m2 . Thửa đất gđ e đang sống (tên bố e) không lấn chiếm , số liệu đo đạc không khớp là do trước kia cán bộ đo đạc chưa đúng . . Năm2014 huyện có đợt làm sổ đỏ cho dân và bố e có nhận được giấy Thông báo nộp tiền sử dụng đất của chi cục thuế, theo giấy Thông báo thì bố e phải nộp tiền sdđ cho diện tích chênnh lệch là 80m2 , do khi đó điều kiện khó khăn và cũng có thắc mắc về số tiền sdđ phải nộp nhưng chưa được giải thích , nên bố e chưa nộp tiền . Năm 2019 bố e nhiều lần cầm tờ Thông báo năm 2014 (nói trên ) lên huyện xin nhận sổ và hỏi về diện tích phải nộp tiền sdđ nói trên , thì cán bộ chỉ nói : thửa đất nhà e đã có bià đỏ nhưng do chưa nộp tiền sdđ , nên chưa được nhận sổ, diện tích 80m đó là đất thừa, dư so với trước đây , giấy Thông báo của năm 2014 đã hết hạn , và hiện ko phải đợt làm sổ . Cũng năm 2019 , bố e nhận được giấy mời của xã gửi cho các hộ dân đang còn thắc mắc về số tiền sdđ đất xuống xã làm việc ( có 1 cán bộ xã, 1 cán bộ huyện tiếp dân) . Bố e cầm theo tờ “Thông báo nộp tiền sdđ “ của năm 2014 để hỏi cán bộ về số tiền sdđ phải nộp, thì cán bộ huyện nói : hạn mức giao là 180m2, diện tích 80m2 kia là đất thừa so với số liệu đo đạc trước đây . E có đi cùng bố và e nói với cán bộ : gia đình muốn nhận sổ thì nhờ các cán bộ huyện và Xã xem xét cho gđ được nhận sổ , thì cán bộ huyện nói : giấy Thông báo năm 2014 đã hết hạn , giờ phải xin đề nghị may ra được xem xét, sau đó cán bộ huyện soạn 1 biên bản làm vc với nội dung ( e xin nói tóm tắt ý chính ): “Sau buổi làm việc thì ông LÊ VĂN A có trình bày ý kiến như sau: Tôi ( LÊ VĂN A) có thửa đất 210m2 tại …………………..Tôi công nhận diện tích đất lấn của gđ tôi là 80m2, năm 2014 tôi có nhận được giấy Thông báo nộp tiền sdđ số…./….của chi cục thuế huyện……..do điều kiện khó khăn nên Tôi chưa nộp, nay tôi xin đề nghị UBND huyện …. xem xét cho tôi thực hiện nghĩa vụ tài chính theo giấy thông báo trên và cấp giấy CNQSDĐ cho gđ tôi, tôi xin cam đoan và chịu trách nhiệm trước pháp luật về những lời của Tôi, Tôi xin rút toàn bộ chữ ký tại các văn bản phản ánh về nghĩa vụ tài chính đối với diện tích đất 80m2 nói trên” . Vì khi đó cả e và bố chưa hiểu đúng về khái niệm “Đất lấn”, chỉ nghĩ đơn giản rằng đất thừa , chênh lệch thì gọi là Lấn , nên bố e đã ký biên bản đó( có cả chữ ký của cán bộ xã, cạn bộ huyện , chủ tịch xã, dấu của xã) . Sau khi đã ký , thì cán bộ xã có nói với bố e: giấy tờ , số liệu về thửa đất nhà bác e ko quản lý , do người nhiệm kỳ trước ko bàn giao lại. Cùng ngày , bố e có mang tờ biên bản đó lên huyện xin nhận sổ, thì cán bộ vẫn nói : giấy Thông báo nộp tiền sdđ đã hết hạn , giờ có nộp tiền cũng chưa chắc nhận được sổ luôn ( mặc dù cán bộ huyện trước đó vẫn nói là có bìa đỏ rồi) , vậy là vẫn chưa được nhận sổ ạ, nên cũng chưa nộp tiền . Thật là e ko hiểu được cách làm việc của các cán bộ , LS cho e hỏi là có luật nào quy định : nếu chậm nộp tiền sdđ thì ko được nộp, ko được nhận sổ ? , phải chờ đợt sau ? , và luật nào quy định bao lâu thì có 1 đợt là sổ hồng không ạ? Trong khi đất nhà e ko phải đất Lấn , thì cán bộ lại ghi trong biên bản là lấn , . E rất mong nhận được phản hồi của chị ( LS) giải pháp giúp e ạ, e chân thành cảm ơn, chúc Luật Sư nhiều sức khỏe.

  4. tôi muốn tư vấn về luật đất đai vậy luật sư cho tôi xin địa chỉ để liên lạc được không

  5. Chị cho em hỏi tí họp đồng chuyển nhượng đất có công chứng nhưng hai bên thỏa thuận thấp hơn giá thấp thực tế khi có tranh chấp kiện ra tòa án người mua có bị thua kiện không xinh giúp dùm cảm ơn dt0907317396

  6. Da thưa luật sư ơi.dat nhà em ở năm 1989 tới này mà trong bảng đo ở phường lại ko có tên nhà em mà lại là tên một người khác nhưng nhà em vẫn đóng thêu đất đầy đủ giờ người đó kiện gia đình em thì em có thắng ko ạ thưa sư.nguoi kiện thì lại ko có bằng chứng gì chỉ lấy bang do ra mà kiện

  7. Luật sư ơi cho em hỏi. Sổ kê khai vs thu thế đất nông nghiệp cấp năm có thuộc điều 100 của luật đất đai ko ạ.

  8. Điều 100 Của Luật Đất Đai Năm 2013 thật ra không phải để bao che những hành vi có vi phạm pháp luật. Vì nếu khởi kiện lên tòa án cấp cao, chắc chắn những hành vi vi phạm pháp luật sẽ không bao giờ được tòa án tối cao công nhận. Vì ở website của tòa án tối cao có khẳn định pháp luật không công nhận giấy tờ có vi phạm pháp luật. Vì nếu tòa án tối cao chấp nhận giấy tờ có vi phạm luật, chắc biết bao nhiêu người sẽ lạm dụng thì chắc xã hội sẽ bị loạn và những luật khác có liên quan sẽ bị ảnh hưởng như không co hiệu luat của pháp luật. Nếu áp dụng luật nầy mà không căn cứ đến giấy tờ có vi phạm pháp luật thì chắc chắn nhà nước hay chính phủ sẽ bị thảm bại lớn sau khi bị kiện về vụ thu hồi 3 khu đất vàng tại quận 1 sau 49 năm có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và những vụ khác tương tự. Xin hỏi luật sư nghỉ sao?

  9. Dạ, e chào chị.
    Cho em hỏi, theo:
    Khoản 3 Điều 100 của luật này "……. văn bản công nhận kết quả hoà giải thành …… "
    Em vương trượng hợp " biên bản giải quyết việc ngăn chăn nguồn nước dẫn vào đầm nuôi + kết quả hoà giải "
    Ở biên bản có xác nhận của tư pháp phường, công an khu vực, chủ tịch phương xác nhận năm 1998
    Chị cho em hỏi với trường họp nay thì có áp dung vào khoản 3 điều 100 của luật này được không ạ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *